Hỏi đáp pháp luật

ViettinBank tuyển dụng cán bộ Trụ sở chính Quý 2 năm 2018

Hiện nay, Ngân hàng TMCP Công thương Việt Nam có nhu cầu tuyển dụng các vị trí tại các phòng/ban – Trụ sở chính , cụ thể như sau:

11/04/2018

thinangngach

Công chức hành chính mới được thi chuyên viên chính

Bà Lê Hương Giang (Kon Tum) đề nghị hướng dẫn về điều kiện công chức dự thi nâng ngạch chuyên viên chính theo quy định tại Thông tư 05/2017/TT-BNV ngày 15/8/2017 của Bộ Nội vụ.

16/04/2018

Facebook
1

Thời gian được cử đi học có hưởng phụ cấp nghề?

Bà Nguyễn Thị Nhung (Đắk Lắk) hỏi: Trường hợp đi học về chuyên môn y tế nêu tại Khoản 4, Điều 2 Nghị định số 64/2009/NĐ-CP được hiểu là những trường hợp nào? Nếu được cử đi học thạc sĩ theo quyết định của Sở Y tế, Sở Nội vụ thì có được phụ cấp ưu đãi […]

16/04/2018

Facebook
a3

Công chức có cần chứng chỉ hành nghề đấu thầu?

Cá nhân tham gia tổ chuyên gia là công chức thuộc cơ quan quản lý Nhà nước thì không thuộc đối tượng cần phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.

12/04/2018

Facebook
27sunghiep

Hợp đồng dưới 12 tháng có được hưởng thu nhập tăng thêm?

Cơ sở để trích lập Quỹ bổ sung thu nhập căn cứ quỹ tiền lương, ngạch bậc chức vụ và các khoản phụ cấp, trong đó bao gồm tiền lương của lao động hợp đồng từ 1 năm trở lên. Do vậy, lao động hợp đồng dưới 12 tháng không thuộc đối tượng được hưởng […]

12/04/2018

Facebook
2

DN sẵn sàng thương lượng với người lao động để ký lại hợp đồng

Ông Lê Văn Quang (tỉnh Đắk Lắk) làm việc và đóng BHXH tại Công ty TNHH MTV Lâm nghiệp Rừng Xanh được 29 năm 1 tháng. Từ ngày 1/1/2017 đến nay ông làm việc tại Công ty TNHH Chế biến thực phẩm và Lâm nghiệp Đắk Lắk do sáp nhập với Công ty sữa TH […]

12/04/2018

Facebook
1

Có được chọn đóng BHXH theo lương tối thiểu vùng?

Ông Võ Thanh Danh (Bình Định) làm việc tại công ty với mức lương 8 triệu đồng/tháng. Ông Danh hỏi, ông muốn công ty đóng BHXH theo mức lương tối thiểu vùng có được không? Nếu được thì theo quy định nào?

12/04/2018

Facebook
Infographics_nha_o_xa_hoi

Đối tượng, điều kiện vay vốn ưu đãi mua NƠXH

Đối tượng được vay vốn mua nhà ở xã hội (NƠXH), bao gồm: Người có công với cách mạng; người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp; sĩ quan, hạ sĩ quan; quân nhân chuyên nghiệp; cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên […]

12/04/2018

Facebook
ldhd

Việc nâng lương với lao động hợp đồng trong đơn vị sự nghiệp

Người làm việc theo chế độ HĐLĐ quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP và người làm việc theo chế độ HĐLĐ trong số lượng người làm việc được cấp có thẩm quyền giao của đơn vị sự nghiệp công lập được xếp lương theo thang lương, bảng lương do Nhà nước quy định tại Nghị định số […]

09/04/2018

Facebook
bhxh

Công ty không trả sổ BHXH, xử lý thế nào?

Vợ của ông Đinh Xuân Thọ (Hà Nội) làm việc cho một công ty từ năm 2011. Tháng 12/2016, vợ ông nộp đơn xin nghỉ việc nhưng giám đốc yêu cầu phải làm hết 3 tháng sau mới được nghỉ, do vậy, đến tháng 3/2017, vợ ông Thọ mới nghỉ việc.

09/04/2018

Facebook
vc

Điều kiện xét chuyển viên chức thành công chức

Ông Anh Khoa (TPHCM) làm việc tại một đơn vị sự nghiệp công lập thuộc Sở từ năm 2010 theo chế độ hợp đồng. Năm 2016, cơ quan tổ chức thi tuyển viên chức, ông đăng ký dự thi và trúng tuyển.

09/04/2018

Facebook
ga-sai-gon-cap-20000-so-thu-tu-mua-ve-tau-tet

Mua vé máy bay cho đoàn công tác có cần lấy báo giá?

Việc mua vé máy bay cho các đoàn đi công tác ngắn hạn nước ngoài đi từ Việt Nam do ngân sách Nhà nước bảo đảm kinh phí được thực hiện theo hình thức so sánh báo giá, với ít nhất 2 báo giá kèm theo hồ sơ đặt chỗ.

09/04/2018

Facebook
danquan

Chỉ huy phó quân sự xã trực đêm có được hưởng chế độ?

Theo phản ánh của bà Lê Thị Tuyết Lê (Tây Ninh), Nghị định số 58/2010/NĐ-CP quy định một số chế độ cho chỉ huy phó ban chỉ huy quân sự cấp xã như phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp hàng tháng, BHXH, BHYT, công tác phí…, nhưng không quy định chế độ chi trả việc trực chỉ […]

05/04/2018

Facebook
1 (1)

Thu nhập bổ sung nào phải tính đóng BHXH?

Từ ngày 1/1/2018, tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật ghi trong hợp đồng lao động.

05/04/2018

Facebook
1745thyyngtytluonyyycnlyquantam-ynhminhhya_GADZ

Bộ Tài chính hướng dẫn về chi thu nhập tăng thêm

Việc chi trả thu nhập tăng thêm cho cán bộ, công chức, viên chức của Ban quản lý dự án được sử dụng từ Quỹ bổ sung thu nhập quy định tại Khoản 2, Điều 19 Thông tư số 72/2017/TT-BTC ngày 17/7/2017 của Bộ Tài chính.

05/04/2018

Facebook
gv2

Giáo viên hợp đồng có tham gia BHXH bắt buộc không?

Ông Thái Hữu Bảng (Nghệ An) giảng dạy theo chế độ hợp đồng từ năm 1998, đến năm 2002 thì được tuyển dụng biên chế. Đến tháng 8/2002, ông Bảng mới được tham gia BHXH.

05/04/2018

Facebook
Anh BH moi

Có tính đóng BHXH các khoản thu nhập không cố định?

Bà Hà Thị Minh (Gia Lai) làm việc tại công ty cổ phần, tổng thu nhập 12 triệu đồng/tháng, gồm lương theo hợp đồng lao động 2,9 triệu đồng và 9,1 triệu đồng phụ cấp hiệu quả công việc. Bà Minh hỏi, theo quy định thì tiền lương đóng bảo hiểm của bà là bao […]

05/04/2018

Facebook
gv1

Điểm trường thuộc vùng đặc biệt khó khăn, chế độ thế nào?

Bà Phan Thị Hải làm giáo viên tại xã Ia Siơm, huyện Krông Pa, tỉnh Gia Lai. Trụ sở chính của trường bà Hải nằm trên buôn làng không thuộc diện đặc biệt khó khăn nhưng có 6/12 lớp học nằm trên khu vực đặc biệt khó khăn (4 buôn làng), tương đương với 50% […]

05/04/2018

Facebook
2 (1)

Nghỉ 14 ngày trong tháng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT

Người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động từ 14 ngày trở lên trong tháng không phải đóng BHXH, BHYT tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

02/04/2018

Facebook
2

Bộ Y tế trả lời về chứng chỉ hành nghề của y sĩ tuyến huyện

Đối với y sỹ tại các Trung tâm y tế hoặc Bệnh viện tuyến huyện, đang hành nghề khám bệnh, chữa bệnh, trong phạm vi hoạt động chuyên môn kỹ thuật, được người có thẩm quyền giao phụ trách thực hiện các dịch vụ kỹ thuật bắt buộc phải có Chứng chỉ hành nghề khám […]

02/04/2018

Facebook
luatkt_BIQE

Thời hạn chứng chỉ kế toán trưởng

Người có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đã đủ điều kiện và được bổ nhiệm làm kế toán trưởng 1 lần thì chứng chỉ đó vẫn có giá trị để bổ nhiệm kế toán trưởng từ lần thứ hai trở đi, trừ khi khoảng thời gian không làm kế toán trưởng giữa 2 lần […]

02/04/2018

Facebook
a22

Tốt nghiệp trung cấp được xếp lương thế nào?

Bà Huỳnh Bích Ngọc (TPHCM) công tác tại một trường cao đẳng công lập. Vừa qua trường ký hợp đồng với 2 người có trình độ trung cấp nghề sửa chữa điện và đã vận dụng Thông tư số 20/2012/TT-BLĐTBXH để làm căn cứ xếp lao động vào ngạch nhân viên kỹ thuật (mã số […]

02/04/2018

Facebook
1 (1)

Làm rõ trách nhiệm của tập thể, cá nhân tính nhầm lương hưu

BHXH Việt Nam sẽ chấn chỉnh BHXH tỉnh Phú Yên thực hiện đúng quy định của chính sách BHXH thống nhất trên toàn quốc để không xảy ra sai sót, đồng thời xác định, làm rõ trách nhiệm của tập thể, cá nhân có liên quan đến việc giải quyết sai tiền lương hưu và […]

02/04/2018

Facebook
tien-luong-1514911431802

Sửa quy chế chi tiêu nội bộ có cần ý kiến cơ quan cấp trên?

Trường hợp quy chế chi tiêu nội bộ đã được cơ quan quản lý cấp trên chấp thuận mà cần sửa đổi để phù hợp, sau khi quy chế được thảo luận trong hội nghị cán bộ viên chức và thống nhất sẽ trình cơ quan quản lý cấp trên chấp thuận việc điều chỉnh.

02/04/2018

Facebook
ke_toan_2_NORE

Quyết toán thuế thay người lao động có được trả thù lao?

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, ông Nguyễn Mạnh Hà (Tuyên Quang) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn về việc trả thù lao cho tổ chức chi trả thu nhập khi thực hiện quyết toán thuế thu nhập cá nhân (TNCN) cho cá nhân có ủy quyền.

02/04/2018

Facebook
1

Lương hưu tùy thuộc vào thời gian và mức đóng BHXH

Theo ý kiến của cử tri tỉnh Thái Bình, Nhà nước nên tính toán lại quỹ BHXH, có thể nâng mức đóng hoặc hỗ trợ việc đóng BHXH cho một số đối tượng như giáo viên mầm non, công nhân lao động… để tránh tình trạng có những người nhiều năm cống hiến nhưng lương […]

02/04/2018

Facebook
kcn

Đến 2030, các khu công nghiệp đều có thiết chế công đoàn

Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 4, Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh Đồng Nai đề nghị Chính phủ xem xét khi quy hoạch xây dựng các khu công nghiệp cần chú trọng đến xây dựng hệ thống cơ sở về an sinh xã hội đi kèm để phục vụ nhu cầu của […]

02/04/2018

Facebook
llvt1

Sĩ quan chuyển khỏi vùng đặc biệt khó khăn có được trợ cấp?

Ông Vũ Tiến Hưởng (Kon Tum) là sĩ quan quân đội, đã có thời gian tham gia đội công tác tăng cường xây dựng cơ sở (Đội công tác 123) và làm nhiệm vụ ở địa bàn có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn.

01/04/2018

Facebook
2 (1)

Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh con

Trường hợp sinh con nhưng người mẹ không có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản hoặc chỉ có cha tham gia BHXH mà cha đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi vợ sinh con thì cha được trợ cấp 1 lần bằng 2 lần mức […]

27/03/2018

Facebook
lao dong 19

Chế độ với người bị tai nạn lao động

Bà Trần Tuyết (TPHCM) đề nghị được hướng dẫn giải quyết chế độ cho người lao động trong trường hợp bị tai nạn và phải nghỉ việc dài hạn.

27/03/2018

Facebook
images-1499906220229

Phó Giám đốc nhân sự có được kiêm kế toán trưởng?

Bà Đỗ Thị Hồ Thu (TPHCM) làm việc tại Công ty TNHH MTV có vốn Nhà nước (100% vốn chủ sở hữu của Công ty cổ phần có 49% vốn Nhà nước). Phó Giám đốc nhân sự đáp ứng điều kiện về chuyên môn và chứng chỉ kế toán trưởng theo quy định.

27/03/2018

Facebook