Hỏi đáp pháp luật

5

Luật Báo chí năm 2016 không quy định tiêu chuẩn bổ nhiệm đối với cấp phó của người đứng đầu cơ quan báo chí. Tuy nhiên, theo quy định thì lãnh đạo cơ quan báo chí phải đáp ứng tiêu chuẩn “có trình độ lý luận chính trị cao cấp” mới được bổ nhiệm Tổng biên tập, Phó Tổng biên tập cơ quan báo chí.

4 (1)

Tại Điều 100 Luật BHXH năm 2014 quy định hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động điều trị nội trú là Giấy ra viện. Trường hợp người lao động điều trị ngoại trú là Giấy Chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

3

Bố đẻ bà Lê Thị Lài (tỉnh Thanh Hóa) nhập ngũ năm 1968, chiến đấu tại chiến trường miền Nam, bị thương, đang hưởng chế độ thương binh hạng 2/4, bị bệnh ung thư vòm họng. Bà Lài hỏi, ngoài chế độ thương binh hàng tháng bố của bà có được hưởng thêm chế độ gì nữa không?

1_126648

Ông Đoàn Lộc (Bình Dương) làm việc theo chế độ hợp đồng tại một cơ quan chuyên môn thuộc UBND cấp tỉnh từ ngày 1/10/2013. Ngày 1/1/2014 ông được ký hợp đồng chính thức, hưởng lương bậc 1/9, có đóng BHXH bắt buộc, với công việc tổng hợp – thống kê tại Văn phòng.

tangluong1-1470193233229-isci-1481005495652

Đơn vị bà Đặng Thị Hồng Hạnh (An Giang) đang thực hiện dự án xây dựng trụ sở, trong đó chi phí quản lý dự án được phân chia theo tỷ lệ: Chủ đầu tư sử dụng 50%; Tư vấn dự án sử dụng phần còn lại 50%. Chủ đầu tư và tư vấn quản lý dự án thực hiện theo hình thức hợp đồng trọn gói.

hoa

Ông Ngô Thanh Đoàn (Quảng Nam) là công chức, nơi khám chữa bệnh ban đầu là tuyến tỉnh, hưởng mức quyền lợi 80%. Ông Đoàn hiện sống tại vùng đặc biệt khó khăn, được cấp thẻ BHYT miễn phí khám chữa bệnh 100% tại tuyến huyện.

4

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 23 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội có trách nhiệm đối chiếu hồ sơ đang quản lý để ra quyết định hưởng thêm trợ cấp thương tật.

congchuc

Ông Huỳnh Trần Thanh Trúc (Cần Thơ) đang công tác tại Ban Tổ chức-Kiểm tra trong cơ quan chính trị-xã hội, có nguyện vọng được xét tuyển công chức không qua thi tuyển nên đề nghị được hướng dẫn về quy định này.

bhxh

Công ty TNHH MTV Dịch vụ Công ích Quận Tân Bình hiện có một số công nhân quét rác đường phố, làm công việc nặng nhọc theo quy định tại Khoản 2 Điều 15 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH. Số công nhân này đã có trên 20 năm đóng BHXH, thời gian làm việc từ 15 năm trở lên (nam từ 55 tuổi, nữ từ 50 tuổi).

Resize of huong-luonng-nghi-huu-1jpg

Theo phản ánh của bà Thái Thị Luyến (Lâm Đồng), năm 2012 UBND huyện Bảo Lâm ký hợp đồng lao động với bà. Ngày 29/3/2016 bà được UBND huyện Bảo Lâm tuyển dụng vào công chức cấp xã. Từ năm 2012 bà vẫn được hưởng chế độ theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP.

maugiao

Bà Đinh Thị Thanh Hòa (Hà Nội) công tác hơn 10 năm trong ngành giáo dục, ký hợp đồng tại một cơ sở mầm non công lập, ngạch 15.115, đóng BHXH từ ngày 1/12/2006. Thời gian xét nâng bậc lương lần sau tính từ ngày 1/6/2007. Ngày 1/10/2012, bà Hòa vào biên chế và được tính phụ cấp thâm niên nhà giáo từ tháng 10/2012. Bà Hòa đề nghị giải đáp về cách tính phụ cấp trên.

BHTN

Theo phản ánh của bà Nguyễn Thị Mai, hiện nay nếu muốn đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp, người dân phải đến Trung tâm việc làm của tỉnh, gây mất thời gian và chi phí đi lại, chưa kể có trường hợp sổ BHXH bị sai sót thì người dân lại phải đến cơ quan BHXH tỉnh để điều chỉnh.

2

Ông Trần Minh Tuấn (Thừa Thiên Huế) sinh năm 1971, là công chức từ năm 1994 đến nay, hiện giữ ngạch lương chuyên viên chính bậc 2, hệ số 4,74. Do công việc không còn phù hợp nên muốn xin nghỉ việc vào năm 2018 và bảo lưu số năm đóng BHXH. Ông Tuấn hỏi, đến năm nào ông đủ tuổi nghỉ hưu? Số tiền hưu nhận được là bao nhiêu?

1 (1)

Bố của ông Phạm Tuyên có thẻ BHYT mã CK2, đăng ký khám chữa bệnh tại bệnh viện huyện của tỉnh Quảng Nam. Ông Tuyên hỏi, nếu bố ông đi khám, chữa bệnh tại bệnh viện tuyến trung ương, Bệnh viện đa khoa Đà Nẵng hoặc Bệnh viện Quân y 17 thì có được hưởng BHYT không? Nếu muốn hưởng BHYT thì phải làm thế nào?

1

Nam từ đủ 55 đến 60 tuổi, có trên 20 năm đóng BHXH trở lên và có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên đủ điều kiện hưởng lương hưu. Tuy nhiên, việc giải quyết để người lao động nghỉ việc thời điểm nào tùy theo đặc thù của đơn vị và thỏa thuận của người sử dụng lao động và người lao động.

ketoan

Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn An (Trà Vinh), nhân viên kế toán tại các trường học làm việc và kiêm nhiệm nhiều nhưng không có chế độ ưu đãi. Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời phản ánh, kiến nghị của người dân, ông An đề nghị xem xét cho nhân viên kế toán trường học hưởng phụ cấp ưu đãi.

cong-chuc-o-tphcm-1505174301839

Chủ tịch UBND cấp huyện xem xét, tiếp nhận không qua thi tuyển đối với người có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; hiện đang công tác trong ngành, lĩnh vực cần tuyển; có thời gian từ đủ 60 tháng trở lên làm công việc phù hợp với yêu cầu của chức danh công chức cấp xã cần tuyển dụng.

4

Ông Phan Văn Toại được bầu bổ sung chức danh Chủ tịch Công đoàn cơ sở xã Khánh An, huyện An Phú, tỉnh An Giang (nhiệm kỳ 2012-2015) theo Quyết định chuẩn y số 66/QĐ-LĐLĐ ngày 13/11/2012 của Liên đoàn lao động huyện An Phú và hưởng mức lương hệ số 1,5 tại UBND xã Khánh An.

tien-6251-1476683925

Ông Phan Văn Toại được bầu bổ sung chức danh Chủ tịch Công đoàn cơ sở xã Khánh An, huyện An Phú, tỉnh An Giang (nhiệm kỳ 2012-2015) theo Quyết định chuẩn y số 66/QĐ-LĐLĐ ngày 13/11/2012 của Liên đoàn lao động huyện An Phú và hưởng mức lương hệ số 1,5 tại UBND xã Khánh An.

143457-tuyen-dung-cong-chuc-o-tien-giang

Theo phản ánh của bà Trần Diệu Hằng (tỉnh Bình Thuận), hiện UBND phường nơi bà công tác có thiếu một công chức địa chính, xây dựng. UBND thành phố cho phép ký hợp đồng với một cá nhân có trình độ đại học địa chính, xây dựng để chờ thi tuyển công chức vào làm việc ở vị trí này.

zingtangluong_ZUQR

Bà Đỗ Quỳnh Mai (Hà Nội) được tuyển dụng vào viên chức đơn vị sự nghiệp công lập từ năm 2010 và hiện giữ chức vụ trưởng phòng (bổ nhiệm từ năm 2014). Đến năm 2017, bà Mai có nguyện vọng được chuyển sang vị trí công chức ở cơ quan khác, có cùng đơn vị chủ quản cấp trên với cơ quan cũ.

giai-quyet-che-do-tro-cap-thoi-viec-cho-vien-chuc-0

Ông Lê Thanh Long được tuyển dụng làm kế toán xưởng Dược, Trường Đại học Y Dược TPHCM từ ngày 1/5/1983, được biên chế chính thức ngày 1/11/1984. Tháng 1/1998, ông chuyển sang Công ty Xuất nhập khẩu Y tế II thuộc Tổng công ty Dược Việt Nam.

cong-chuc-o-tphcm-1505174301839

Ông Đặng Hùng Hải (Bình Thuận) được tuyển dụng công chức, ngạch cán sự theo biên chế sự nghiệp trong cơ quan hành chính, phụ trách công tác thủy lợi, phòng chống thiên tai tại Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện từ năm 2008 đến nay.

giangvien

Bà Phạm Thị Hồng Liên (An Giang) là giảng viên trường Đại học An Giang được 31 năm, ngạch giảng viên (15.111). Mấy năm gần đây bà chuyển sang làm công tác quản lý nhưng vẫn hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo đến tháng 7/2017.

giai-quyet-che-do-tro-cap-thoi-viec-cho-vien-chuc-0

Ông Nguyễn Văn Tựu công tác theo hợp đồng trong định biên tại UBND xã Phước Dinh (xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển) thuộc huyện Thuận Nam, tỉnh Ninh Thuận từ tháng 9/2011. Tháng 5/2012, ông trúng tuyển kỳ thi công chức cấp xã, công tác tại UBND xã Phước Dinh đến nay.

congchuc_groc

Ông Lê Quang Anh (Quảng Ninh) được tuyển dụng vào công chức cấp xã, chức danh Văn phòng Thống kê, tập sự 12 tháng. Nay, ông Anh muốn chuyển về UBND xã khác cùng huyện và UBND 2 xã A đã đồng ý cho ông chuyển và tiếp nhận. Vậy, ông Anh đang trong thời gian tập sự có được điều động từ xã này sang xã khác không?

Images1369491_9.8_DI

Bạn đọc có số điện thoại 098610xxx gọi đến VP Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Cty cho NLĐ nghỉ gần 2 tháng nay để sửa máy. Tiền lương Cty phải trả cho NLĐ thế nào?

image002ojqoytnp_DNFA

Tôi là công chức trong ngành giáo dục và đã đóng bảo hiểm xã hội được 5 năm. Nay vì hoàn cảnh gia đình, tôi muốn xin nghỉ việc theo nguyện vọng và được cơ quan đồng ý. Vậy tôi sẽ được hưởng chế độ gì? tôi muốn được hưởng chế độ BHXH 1 lần có được không?

luong

Bà Đoàn Thị Lan Phương (Hải Dương) là văn thư làm việc theo chế độ hợp đồng lao động (chưa qua thi tuyển viên chức) tại một đơn vị sự nghiệp công lập. Bà Phương có bằng trung cấp chuyên ngành văn thư, được cơ quan xếp vào ngạch Văn thư trung cấp, mã ngạch 02.008; bậc 1; hệ số lương 1,86.

tuyet-1500364217036-1506527167218

Một số công nhân (congtylongduc.tvd.tv@gmail.com) hỏi: “Toàn bộ công nhân hưởng cùng một bậc lương. Công ty không xây dựng thang, bảng lương và hằng năm chỉ thực hiện điều chỉnh lương tối thiểu vùng. Công ty làm như vậy có vi phạm pháp luật không?”.