Hỏi đáp pháp luật

102630baoxaydung_3

Ông Nguyễn Tiến Tuân (Thái Nguyên) làm việc tại cơ quan Nhà nước, được UBND huyện ký hợp đồng chính thức từ 1/1/2015, được tham gia BHYT, BHXH. Tháng 12/2016, cơ quan BHXH trả lại số tiền đóng BHXH trong 2 năm 2015, 2016 do thu sai đối tượng.

Sang_kien

Một số giáo viên hoan hô và cứ truyền nhau “Bỏ sáng kiến trong thi đua giáo viên rồi”. Vậy các thầy cô đã hiểu đúng bản chất của vấn đề chưa?

Bảo hiểm xã hội (BHXH) tỉnh Bình Thuận cần tuyển kế toán tổng hợp

Bạn đọc có số điện thoại 0167636xxx gọi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Cty tôi nói đã trả tiền đóng BHXH vào lương. Ai muốn đóng BHXH thì Cty chỉ hỗ trợ 40%, còn NLĐ phải bỏ 60% để đóng BHXH, có đúng?

bac_si_dong_nai_edit_wola

Ông Đào Xuân Trường (Cao Bằng) tốt nghiệp trung cấp xét nghiệm, làm việc tại Khoa Xét nghiệm của Bệnh viện tỉnh được 4 năm. Sau đó, ông học và tốt nghiệp đại học ngành công nghệ sinh học. Vừa qua, ông đăng ký thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp hạng IV lên hạng III.

nhan-tien-1501636902487

Ông Lê Long Hồ (Kiên Giang) hỏi: Người làm việc theo hợp đồng lao động (trong biên chế được giao) tại các đơn vị sự nghiệp nhưng do chưa thi tuyển viên chức nên chỉ được xếp lương bậc 1 và không tăng lương theo định kỳ, như vậy có đúng không?

thi-cong-chuc-1497834623

Ngày 27/8/2015, mẹ của ông Huỳnh Tấn Phát (An Giang) nhận quyết định nghỉ việc khi đủ 55 tuổi nhưng chưa đủ 20 đóng BHXH. Căn cứ Điều 38 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP, Phòng Giáo dục TP. Châu Đốc cho biết, mẹ ông không được trợ cấp thôi việc vì không có đơn xin thôi việc.

huyen_doan_quynh_luu_XTFU

Ông Đinh Văn Thuấn là đội viên Dự án trí thức trẻ theo Nghị quyết 30a về công tác tại xã Pắc Ngà, huyện Bắc Yên, tỉnh Sơn La theo hợp đồng 5 năm từ ngày 13/5/2013. Ông Thuấn hỏi, sau khi hết hạn hợp đồng ông có được tiếp tục gia hạn hoặc bố trí công việc khác hay không?

7

Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 88/2017/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 56/2015/NĐ-CP ngày 9/6/2015 của Chính phủ về đánh giá và phân loại cán bộ, công chức, viên chức.

antd_vn-thi-tuyen-cong-chuc-se-co-nhieu-diem-moi

Việc bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp đối với viên chức quy định tại Thông tư 08/2016TTLT-BYT-BNV phải căn cứ vị trí việc làm, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp, chức trách, chuyên môn nghiệp vụ đang đảm nhận của viên chức.

thi-cong-chuc-1497834623

Ngày 27/8/2015, mẹ của ông Huỳnh Tấn Phát (An Giang) nhận quyết định nghỉ việc khi đủ 55 tuổi nhưng chưa đủ 20 đóng BHXH. Căn cứ Điều 38 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP, Phòng Giáo dục TP. Châu Đốc cho biết, mẹ ông không được trợ cấp thôi việc vì không có đơn xin thôi việc.

Cán bộ trường Đại học Cần Thơ hướng dẫn kỹ thuật trồng lúa cho nông dân tỉnh An Giang. Ảnh: LÊ HOÀNG VŨ

Khuyến nông viên cấp xã chưa có bằng cấp, cộng tác viên khuyến nông cấp thôn được hưởng thù lao khuyến nông do Chủ tịch UBND cấp tỉnh quy định.

Resize of nongdan

Khuyến nông viên cấp xã chưa có bằng cấp, cộng tác viên khuyến nông cấp thôn được hưởng thù lao khuyến nông do Chủ tịch UBND cấp tỉnh quy định.

thi-cong-chuc-1497834623

Ông Lê Hữu Đức, ngụ khóm Đông An, phường Đông Thuận- TX Bình Minh hỏi: Tôi là chuyên viên của Phòng GD-ĐT huyện Bình Tân từ năm 2008 đến nay, được công nhận là công chức từ năm 2009 mã ngạch chuyên viên T.56- 01003- 33987 phụ trách kế toán Phòng GD-ĐT. Đến tháng 9/2014 chuyển sang phụ trách văn thư tổng hợp của Phòng GD-ĐT huyện Bình Tân cho đến nay.

giao-vien_dims

Việc chấp nhận chứng chỉ, chứng nhận năng lực ngoại ngữ nào và thời hạn áp dụng của chứng chỉ, chứng nhận là do Chủ tịch UBND cấp tỉnh hoặc Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo xem xét, quyết định dựa theo yêu cầu về năng lực ngoại ngữ đối với vị trí công việc.

giao-vien_dims

Ông Nguyễn Trần Thành (Bình Định) có hơn 6 năm làm giảng viên đại học, có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm dành cho giảng viên đại học, cao đẳng do Trường Đại học Vinh cấp. Hiện ông Thành muốn nộp đơn xin vào dạy tại trường trung học phổ thông.

thi-cong-chuc-1497834623

Ông Ngô Phương Bình đang công tác tại trường Đại học Y Dược TP. Hồ Chí Minh. Nhà trường hiện có một số giảng viên đang giữ chức vụ và có học hàm học vị là giáo sư, phó giáo sư, tiến sĩ đến tuổi nghỉ hưu. Ông Bình đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn chế độ cho các giảng viên này khi kéo dài thời gian công tác.

tien-mung-tuoi-0-8360-1486010942

Thông tư số 40/2017 ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính quy định chế độ công tác phí, chế độ chi hội nghị, trong đó quy định cụ thể về đi công tác theo đoàn phối hợp liên ngành, liên cơ quan…

phu-cap-1499701962855

Tôi đã vào biên chế năm 2013 của Phòng Công chứng số 1 tỉnh Quảng Ninh với chức vụ thủ quỹ. Tháng 10/2016 tôi được điều động sang Trung tâm Trợ giúp pháp lý Nhà nước cùng thuộc Sở Tư pháp với chức vụ kế toán. Trung tâm tôi có duy nhất 1 kế toán là tôi. Vây tôi xin hỏi: Tôi có được hưởng phụ cấp trách nhiệm nghề kế toán không? Nếu được thì hưởng phụ cấp kế toán trưởng hay phụ trách kế toán? (Tôi đã có chứng chỉ kế toán trưởng).

20170203152947-tang-luong-cong-chuc-vien-chuc-co-the-sau-172016

Cán bộ cấp xã có trình độ đào tạo sơ cấp hoặc chưa đào tạo trình độ chuyên môn, nghiệp vụ thì thực hiện xếp lương chức vụ theo bảng lương quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 Nghị định số 92/2009/NĐ-CP…

20170203152947-tang-luong-cong-chuc-vien-chuc-co-the-sau-172016

Bà Nguyễn Thị Văn (Bắc Ninh) công tác tại trường mầm non bán công từ năm 1989, đóng BHXH từ tháng 3/2001. Tháng 5/2009, bà được xét tuyển viên chức nhưng chỉ được xếp lương bậc 1 kể từ ngày có quyết định tuyển dụng theo văn bằng hiện có. Bà Văn hỏi, bà có được xếp lương theo Thông tư số 04/2007/TT-BNV không?

tu-van-dieu-kien-xet-tuyen-dac-cach-vien-chuc-44166_UYYW_thumb

 Ông Lý Văn Tâm (Phú Yên) ký hợp đồng thử việc 2 tháng, hưởng 80% lương tại Phòng Văn hóa – Thông tin từ ngày 15/8/2011. Từ ngày 15/11/2011 đến nay, ông làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hưởng 100% lương, có đóng các loại bảo hiểm và thuộc diện chờ thi viên chức.

1_FHOG

Em học ngành dược hệ trung cấp và trúng tuyển kỳ thi viên chức để vào biên chế. Trong hợp đồng có ghi em hưởng 85%, hệ số lương 1.86 vậy tiền lương của em là bao nhiêu. Cách tính như thế nào? – Mộng Thùy (nguyenthuy***@gmail.com).

Trường Cao đẳng Truyền hình - Đài THVN thông báo tuyển dụng viên chức các chức danh với số lượng và yêu cầu trình độ như sau: Điều kiện tham gia dự thi tuyển: Người đăng ký dự tuyển vào làm việc tại Đài THVN phải có phẩm chất đạo đức tốt, có đủ năng lực theo yêu cầu của vị trí việc làm và chức danh nghề nghiệp, đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn chung sau đây: Có Quốc tịch Việt Nam và cư trú tại Việt Nam; Tuổi đời từ đủ 18 tuổi trở lên; Có đơn xin dự tuyển; lý lịch rõ ràng; có văn bằng, chứng chỉ đào tạo, chứng chỉ hành nghề hoặc có năng khiếu, kỹ năng phù hợp với vị trí việc làm, đáp ứng yêu cầu chuyên môn nghiệp vụ của chức danh cần tuyển; Đủ sức khỏe để đảm nhận nhiệm vụ, không sử dụng chất gây nghiện nằm trong danh mục cấm mà pháp luật quy định; Không tuyển dụng những người trong thời gian chấp hành kỷ luật, bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành bản án, quyết định về hình sự của tòa án; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục, trường giáo dưỡng. II. Hồ sơ dự tuyển gồm: Đơn xin dự tuyển viên chức (theo mẫu đính kèm); Sơ yếu lý lịch tại thời điểm nộp hồ sơ dự tuyển có dán ảnh 4x6, có xác nhận của địa phương hoặc cơ quan nơi thí sinh đang công tác; Bản sao giấy khai sinh; Bản sao sao các văn bằng, chứng chỉ, bảng điểm phù hợp với yêu cầu của chức danh, vị trí việc làm cần tuyển; Chứng chỉ Ngoại ngữ, chứng chỉ Tin học văn phòng; Giấy khám sức khoẻ do cơ quan y tế cấp quận, huyện trở lên cấp (có giá trị trong thời gian 6 tháng); Các giấy tờ xác nhận ưu tiên nếu có; Hai phong bì dán tem ghi rõ tên, địa chỉ người nhận và hai ảnh cỡ 4x6; Hồ sơ đựng trong phong bì cỡ 25x32cm, ghi rõ địa chỉ và số điện thoại liên lạc; Ghi chú: - Không hoàn trả hồ sơ; - Các văn bằng, chứng chỉ, giấy tờ ưu tiên trong hồ sơ dự tuyển là bản sao có công chứng. III. Thời gian và địa điểm nhận hồ sơ Địa điểm: Phòng Tổ chức hành chính, Trường Cao đẳng Truyền hình Địa chỉ: Thị trấn Thường Tín, huyện Thường Tín, Hà Nội. Điện thoại: 0433851594; 0433852192. - Thời gian: từ ngày thông báo đến hết ngày 10 tháng 12 năm 2014 (trong giờ hành chính). - Hội đồng thi không nhận hồ sơ dự tuyển nộp hộ, quá thời hạn nộp hồ sơ Mọi thông tin chi tiết liên hệ: Ban Tổ chức cán bộ, Đài THVN (Điện thoại: 0438318411) hoặc Phòng Tổ chức hành chính, Trường Cao đẳng Truyền hình (Điện thoại: 0433851594; 0433852192). Mẫu đơn đăng ký dự tuyển tại đây.

Đại diện Văn phòng Luật sư Nguyễn Nhàn (quận Gò Vấp, TP HCM) hỏi: “Văn phòng luật sư hoạt động theo loại hình doanh nghiệp tư nhân, không thuê lao động thì có phải đăng ký thang, bảng lương khi nhà nước thay đổi mức lương tối thiểu vùng hằng năm không?”.

antd_vn-thi-tuyen-cong-chuc-se-co-nhieu-diem-moi

Không áp dụng quy định về các trường hợp đặc biệt trong tuyển dụng công chức, xét tuyển đặc cách đối với viên chức hoặc chỉ ký hợp đồng lao động để thay thế hoàn toàn cho việc tuyển dụng thông qua phương thức thi tuyển hoặc xét tuyển.

1457597752bacsitutu-1462785704_1462785715_180x108

Năm 1994, bà Nguyễn Thị Kim Vân (Vĩnh Phúc) được tuyển dụng vào bệnh viện đa khoa tỉnh với trình độ trung cấp kỹ thuật viên Y. Sau đó bà học cao đẳng và hưởng lương theo ngạch cao đẳng, bậc 5 hệ số 3,34 từ tháng 10/2009.

benhvien-1482763823894

Năm 1994, bà Nguyễn Thị Kim Vân (Vĩnh Phúc) được tuyển dụng vào bệnh viện đa khoa tỉnh với trình độ trung cấp kỹ thuật viên Y. Sau đó bà học cao đẳng và hưởng lương theo ngạch cao đẳng, bậc 5 hệ số 3,34 từ tháng 10/2009.

Sở VHTT&DL- nơi xảy ra lình xình trong việc bổ nhiệm giám đốc Sở

Bà Phạm Huyền (TP. Hải Phòng) hỏi, các đơn vị sự nghiệp trực thuộc cấp huyện có được áp dụng Thông tư 03/2008/TT-BNV của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện xét nâng ngạch không qua thi đối với cán bộ, công chức, viên chức đã có thông báo nghỉ hưu?

5_PLWB

Hỏi: Xin hỏi tiêu chuẩn để bổ nhiệm phó hiệu trưởng là gì, ở trường tôi, giáo viên vừa mới vào biên chế được 2 năm đã được bổ nhiệm lên làm phó hiệu trưởng, như vậy có đúng hay không? – Ngô Khang Huy (khanghuy***@gmail.com).

tuyen-cc-cap-xa-bb-baaackuO5D

Ông Mai Hữu Tịnh, làm việc và đóng BHXH bắt buộc tại Sở Tư pháp tỉnh Đắk Lắk từ ngày 1/7/2014, ngày 1/11/2016 được tuyển dụng đặc cách không qua thi tuyển vào chức danh công chức Tư pháp, hộ tịch tại UBND xã, thời gian tập sự là 12 tháng tính từ ngày 1/11/2016.

giangvien

Hỏi: Năm 2010, tôi được tuyển dụng vào làm giảng viên của trường đại học công lập. Vừa qua, tôi nhận được thông báo của phòng tổ chức cán bộ nhà trường đề nghị ký lại hợp đồng làm việc? Xin hỏi Tòa soạn, tôi có phải ký lại hợp đồng hay không? – Hồ Quang Tiến (hqtien***@gmail.com).