Hỏi đáp pháp luật

1_78476

Việc chi trả thu nhập tăng thêm cho lao động hợp đồng

Việc chi trả thu nhập tăng thêm cho từng người lao động (lao động trong biên chế và lao động hợp đồng từ 1 năm trở lên) theo quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị và bảo đảm nguyên tắc người nào có hiệu suất công tác cao, đóng góp nhiều cho việc […]

21/05/2018

Facebook
1 (1)

Tiền thưởng hằng tháng có tính đóng BHXH?

Bà Ngô Thị Hải Chiến (Hà Nội) làm việc tại một công ty, trong hợp đồng có ghi, mức lương cơ bản đóng bảo hiểm 4 triệu đồng/tháng, tiền thưởng khuyến khích 2 triệu đồng. Hằng tháng bà đều nhận được khoản tiền thưởng này.

21/05/2018

Facebook
37ctu-van-phap-luat-hanh-chinh-8

Trường hợp đủ tuổi hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH

Ông Hoàng Ngọc Cảnh (TPHCM) là viên chức một trường Cao đẳng công lập. Tháng 8/2018, ông đủ 60 tuổi, nhưng thời gian đóng BHXH mới được 19 năm 7 tháng. Ông Cảnh hỏi, nếu ông được kéo dài hợp đồng làm việc thêm 6 tháng cho đủ 20 năm đóng BHXH, thì ông sẽ […]

21/05/2018

Facebook
4

Thi hoặc xét thăng hạng viên chức ngành công tác xã hội

Bà Nguyễn Thị Chắc (tỉnh Bắc Kạn) hỏi: Tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp công tác xã hội để cho cán bộ viên chức có đủ chứng chỉ để dự thi thăng hạng theo Thông tư 25/TT-BLĐTBXH ngày 30/8/2017 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội là như thế nào?

21/05/2018

Facebook
2 (1)

Bảo lưu những tháng lẻ khi hưởng trợ cấp thất nghiệp

Bà Nguyễn Thị Lân (TPHCM) đóng bảo hiểm thất nghiệp được 2 năm 9 tháng. Vậy khi thất nghiệp, bà được tính hưởng trợ cấp như thế nào?

21/05/2018

Facebook
qlycho

Phụ cấp chức vụ với Trưởng Ban quản lý chợ

Ông Nguyễn Văn Em được Chủ tịch UBND thị xã Cai Lậy, tỉnh Tiền Giang ban hành quyết định bổ nhiệm Trưởng Ban quản lý chợ từ ngày 1/2/2017, trong quyết định ghi “Lương và các khoản phụ cấp được hưởng theo quy định hiện hành của Nhà nước”.

21/05/2018

Facebook
1

Áp dụng mức lương cơ sở tại thời điểm hưởng chế độ hưu trí

Ông Trần Tuấn Minh (TP. Đà Nẵng) sinh năm 1971, đóng BHXH được 23 năm, muốn xin nghỉ việc vào năm 2018, không tiếp tục đóng BHXH. Ông Minh hỏi, ông có được nhận trợ cấp BHXH một lần không? Cách tính như thế nào? Số tiền được nhận là bao nhiêu?

21/05/2018

Facebook
2

Tạm hoãn HĐLĐ, có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Đơn vị bà Lê Thị Phương Thảo (TP. Đà Nẵng) có người lao động bị ung thư, đơn vị đồng ý cho tạm hoãn hợp đồng lao động từ ngày 19/7/2016-31/8/2017 để điều trị bệnh. Người lao động đã đóng BHXH, BHTN từ tháng 5/2012-6/2016, do không đủ sức khỏe làm việc nên đã nghỉ […]

21/05/2018

Facebook
ngoaingu

Quy định về công nhận chứng chỉ ngoại ngữ của giáo viên

Ông Trần Quang Anh Tuấn (TPHCM) là giáo viên THCS dạy môn Âm nhạc. Ông có chứng chỉ ngoại ngữ B1 do Đại học Sài Gòn cấp vào năm 2017. Ông Tuấn nộp chứng chỉ cho cơ quan nhưng được thông báo phải là chứng chỉ của 10 trường được Bộ Giáo dục và Đào […]

11/05/2018

Facebook
ldncnn

Quy định về tuyển dụng, thay thế lao động nước ngoài

Công ty TNHH KBL Việt Nam (Hà Nội) được cơ quan chức năng chấp thuận cho sử dụng lao động nước ngoài tại vị trí Giám đốc với thời gian từ ngày 1/1 đến 31/12/2018. Người lao động nước ngoài cũng đã được cấp Giấy phép lao động, nhưng hiện nay, lại muốn nghỉ việc.

11/05/2018

Facebook
1_9503

Chi phí chuyên gia tư vấn có gồm chi phí đóng bảo hiểm?

Bà Nguyễn Thu Thủy (Hà Nội) hỏi: Chi phí chuyên gia trong dự toán chi phí tư vấn tại Mục XI, Phần II Quyết định số 79/QĐ-BXD có bao gồm chi phí xã hội (BHXH, BHYT, BHTN, KPCĐ) mà doanh nghiệp phải nộp cho chuyên gia không?

11/05/2018

Facebook
2

Trong thời gian tập sự có được hưởng phụ cấp công vụ?

Khoản 1, Điều 20 Nghị định 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức quy định, người được tuyển dụng vào công chức phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của vị trí việc làm được […]

11/05/2018

Facebook
caohoc

Không có quy định hạn chế giáo viên học tập nâng cao trình độ

Trường hợp nhà giáo không thuộc diện được cơ quan quản lý trực tiếp cử đi học thì phải tự sắp xếp công việc, bố trí thời gian và tự túc kinh phí để tham gia khoá học và phải bảo đảm không ảnh hưởng đến công việc được giao.

08/05/2018

Facebook
giaovien

Bộ GD&ĐT trả lời về chế độ nghỉ thai sản của giáo viên

Giáo viên nữ có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì sẽ được cơ sở giáo dục bố trí thời gian nghỉ hàng năm sau khi nghỉ thai sản hoặc thanh toán tiền nghỉ hàng năm.

08/05/2018

Facebook
chuachayrung

Mức hỗ trợ người tham gia chữa cháy rừng

Quy định về mức chi tiền bồi dưỡng làm nhiệm vụ đột xuất ngăn chặn tình trạng chặt phá rừng trái pháp luật, chữa cháy rừng thuộc UBND cấp tỉnh và căn cứ để tính ngày công thực hiện theo quy định hiện hành của Nhà nước về tiền lương.

08/05/2018

Facebook
a23

Trường hợp nào được làm thêm đến 300 giờ/năm?

Ban Quản lý dự án có thể được tổ chức làm thêm giờ từ trên 200 giờ đến 300 giờ/năm trong trường hợp phải giải quyết công việc cấp bách không thể trì hoãn.

08/05/2018

Facebook
2

Khoản thu nhập thường xuyên phải tính vào lương đóng BHXH

Ông Phạm Tấn Đạt (TPHCM) làm việc tại công ty TNHH từ tháng 1/2017, tổng thu nhập 6.000.000 đồng/tháng. Hiện công ty chỉ đóng BHXH, BHYT, BHTN ở mức lương chính 4.050.000 đồng/tháng, phần tiền còn lại 1.950.000 đồng/tháng là phụ cấp hiệu quả công việc, không đóng bảo hiểm bắt buộc.

08/05/2018

Facebook
3

Nhận lương hưu thì có được trợ cấp khuyết tật nữa không?

Bố của ông Lê Đình Thuật (tỉnh Hải Dương) đang hưởng trợ cấp khuyết tật hàng tháng, làm việc tại Hội Người mù thành phố và đóng BHXH bắt buộc được 12 năm. Nay, bố của ông đến tuổi nghỉ hưu, bố ông đóng BHXH tự nguyện thêm 8 năm nữa để hưởng lương hưu.

02/05/2018

Facebook
nguoi-lao-dong

Hợp đồng học việc có tính đóng BHXH?

Đơn vị ông Nguyễn Sơn Đại Phát (TPHCM) ký hợp đồng học nghề thời hạn 6 tháng với một người lao động. Ông Phát hỏi, đơn vị có cần phải đóng BHXH bắt buộc cho người học việc đó không? Quy định đối với hợp đồng học việc như thế nào?

02/05/2018

Facebook
nangluong

Điều kiện được nâng lương trước thời hạn

Tháng 10/2017, ông Nguyễn Văn Hoà chuyển công tác từ trường Tiểu học Bỉnh Nghĩa, huyện Thuận Bắc về trường Tiểu học Văn Hả 4, thành phố Phan Rang – Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận.

02/05/2018

Facebook
2

Những trường hợp được tiếp tục trợ cấp mất sức lao động

Mẹ đẻ của ông Khoa Văn Hậu (Bắc Ninh) sinh năm 1947, làm việc  tại Liên hợp tác xã tỉnh Hà Bắc (cũ) từ năm 1964, đến năm 1987 có Quyết định nghỉ mất sức dài hạn, tổng thời gian làm việc là 23 năm. Sau khi nghỉ, mẹ ông hưởng chế độ trong thời […]

02/05/2018

Facebook
thi

Thời gian giữ ngạch để được thi chuyên viên chính

Bà Đỗ Đào Hạnh (Hải Phòng) được tuyển dụng ngạch giảng viên trường cao đẳng từ năm 2000, công tác liên tục đến ngày 30/11/2017. Cùng thời gian làm tại trường, từ tháng 4/2015 đến nay, bà Hạnh làm thêm công việc nhân viên văn phòng tại Công ty TNHH Đại lý Hàng hải Đại […]

02/05/2018

Facebook
1 (2)

Thủ tục chuyển nơi hưởng lương hưu

Bố mẹ của ông Nguyễn Đức Trung là cán bộ hưu trí, đang sống tại tỉnh Nghệ An. Bố mẹ ông muốn chuyển đến ở cùng anh trai ông tại tỉnh Vĩnh Phúc. Ông Trung hỏi, bố mẹ của ông phải làm gì để chuyển nơi hưởng lương hưu? Có thể chuyển hưởng chế độ […]

02/05/2018

Facebook
a23

Hợp đồng giao khoán công việc có phải đóng BHXH không?

Những loại công việc mang tính chất ổn định lâu dài thì không được phép ký hợp đồng khoán việc mà phải ký hợp đồng lao động.

02/05/2018

Facebook
1 (1)

Lương hiệu quả công việc có phải tính đóng BHXH?

Công ty của ông Trần Thành Trung (TPHCM) có bộ phận kinh doanh,  lương được tính theo lương cơ bản và lương KPI tính theo hiệu quả, năng lực hoàn thành công việc trong tháng. Ông Trung hỏi, từ ngày 1/1/2018 lương KPI có tính đóng BHXH không?

02/05/2018

Facebook
a4_XYKB

Thẩm quyền bổ nhiệm Hiệu trưởng trường THCS

Ông Nguyễn Duy (Tây Ninh) đề nghị giải đáp một số quy định liên quan đến thẩm quyền bổ nhiệm Hiệu trưởng trường THCS công lập.

02/05/2018

Facebook
5

Quy định về hoạt động kinh doanh dịch vụ kế toán

Bà Bùi Xuân Thắm (TPHCM) đề nghị giải đáp một số nội dung về việc đăng ký hành nghề dịch vụ kế toán và điều kiện kinh doanh dịch vụ kế toán quy định tại Luật Kế toán 2015.

02/05/2018

Facebook
1

Làm việc ở nước ngoài, trường hợp nào phải truy đóng BHXH?

Ông Ngô Hoàng (Đà Nẵng) đóng BHXH được 4 năm, sau đó chấm dứt công việc để đi nước ngoài. Sau 5 năm ở nước ngoài, nay ông muốn về Việt Nam làm việc. Ông hỏi, ông có đóng BHXH cho thời gian làm việc ở nước ngoài không?

02/05/2018

Facebook
1 (1)

Công ty nợ tiền bảo hiểm, xử lý thế nào?

Trường hợp đơn vị chưa đóng đủ bảo hiểm thì xác nhận sổ bảo hiểm xã hội đến thời điểm đã đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Sau khi thu hồi được số tiền đơn vị còn nợ thì xác nhận bổ sung […]

24/04/2018

Facebook
6chot_a0574

Chế độ đối với công chức được cử đi học

Bà Đỗ Thị Thu Thảo (Điện Biên) là công chức, được cơ quan cử đi học, vẫn hưởng nguyên lương, phụ cấp và chế độ thanh toán cho công chức đi học. Tháng 3/2018, bà Thảo sinh con, thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian đi học.

24/04/2018

Facebook