Hỏi đáp pháp luật

01/06/2018

Bệnh viện tư được cấp Giấy nghỉ việc hưởng BHXH?

Ông Trung Kiên làm ở công ty vốn nước ngoài và có đóng BHXH đầy đủ. Vừa qua ông Kiên có đi khám ở bệnh viện Đa khoa Hồng Ngọc và được nghỉ để điều trị bệnh. Bệnh viện đã cấp cho ông giấy nghỉ ốm hưởng chế độ BHXH.

Tuy nhiên, Công ty ông Kiên không làm thủ tục đề nghị hưởng chế độ BHXH cho ông với lý do là ông khám bệnh ở bệnh viện tư nhân không có trong hệ thống BHXH. Ông Kiên hỏi, Giấy nghỉ ốm hưởng BHXH của Bệnh viện Đa khoa Hồng Ngọc có giá trị không?

BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điều 20 Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH, Luật An toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế, việc cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH phải đáp ứng các yêu cầu sau đây:

– Do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cấp giấy phép hoạt động cấp. Người hành nghề làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh này được ký giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH theo phân công của người đứng đầu cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó;

– Phù hợp với phạm vi hoạt động chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt;

– Phù hợp với tình trạng sức khỏe của người bệnh và hướng dẫn chuyên môn của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Nếu Bệnh viện đa khoa Hồng Ngọc nơi ông Kiên khám bệnh, chữa bệnh đủ điều kiện theo các quy định nêu trên và mẫu Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH theo đúng quy định tại Thông tư số 14/2016/TT-BYT ngày 12/5/2016 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH thuộc lĩnh vực y tế và Thông tư số 56/2017/TT-BYT nêu trên thì Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH do Bệnh viện đa khoa Hồng Ngọc cấp đủ điều kiện để làm căn cứ giải quyết hưởng chế độ ốm đau.

Nguồn: Baochinhphu.vn

Các bài đã đăng