Hỏi đáp và tin tức

24/05/2019

Chế độ hưu trí đối với quân nhân phục viên

Ông Phạm Trung Đông (Thái Bình) sinh tháng 8/1975, công tác trong doanh nghiệp Nhà nước, đóng BHXH từ tháng 12/1992. Năm 2003, ông chuyển đến công ty xây dựng thuộc Bộ Quốc phòng.

Tháng 12/2010, ông Đông được chuyển từ hợp đồng không xác định kỳ hạn sang công nhân viên quốc phòng. Tháng 12/2013, ông được chuyển quân nhân chuyên nghiệp, cấp bậc Trung tá. Hiện tại ông hưởng lương cấp bậc Thượng tá; hệ số lương 7,0; hệ số chức vụ 0,4.

Nay đơn vị ông chuyển đổi thành công ty cổ phần (Nhà nước nắm giữ 30% vốn). Theo quy định ông Đông chưa đủ điều kiện nghỉ hưu mà phải phục viên (BHXH đến tháng 2/2019 được 26 năm 3 tháng, thời gian phục vụ trong quân đội là 8 năm 3 tháng).

Ông Đông hỏi, trường hợp của ông được giải quyết chế độ như thế nào? Nếu ông phục viên thì hưởng chính sách gì?

Sau khi phục viên, nếu ông tiếp tục ký hợp đồng lao động với công ty để duy trì BHXH đến đủ điều kiện nghỉ hưu thì mức đóng BHXH hằng tháng là bao nhiêu? Nếu công ty cổ phần chỉ đóng mức lương thấp hơn mức hệ số lương hiện tại thì sau này nghỉ hưu BHXH lại tính 5 năm cuối ở mức lương thấp thì rất thiệt thòi cho ông.

Trường hợp ông Đông không tiếp tục ký hợp đồng với công ty cổ phần mà dừng đóng BHXH và xin bảo lưu thời gian đã đóng BHXH để chờ đủ tuổi nghỉ hưu có được không? Thủ tục thế nào? Thời gian chờ là bao nhiêu năm? Khi nghỉ hưu trường hợp của ông tính lương hưu như thế nào?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 89 Luật BHXH năm 2014; Điều 9, Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, trường hợp của ông nếu sau khi phục viên tiếp tục ký hợp đồng lao động với công ty cổ phần thì tiền lương tháng đóng BHXH của ông là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động. Khi đó, đối chiếu quy định tại Điều 62 Luật BHXH năm 2014, người lao động vừa có thời gian đóng BHXH thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, vừa có thời gian đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định được tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH chung của các thời gian.

Trường hợp ông Đông không tiếp tục ký hợp đồng làm việc với công ty cổ phần, dừng đóng BHXH, ông có quyền bảo lưu thời gian đóng BHXH theo quy định tại Điều 61 Luật BHXH năm 2014 để chờ đủ tuổi đời để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54, Điều 55 Luật BHXH năm 2014. Sau khi đơn vị sử dụng lao động chốt sổ BHXH để trả cho ông, ông giữ sổ BHXH để khi đủ tuổi hưởng chế độ hưu trí thì nộp cho cơ quan BHXH nơi ông cư trú để được giải quyết.

Về chính sách phục viên, đề nghị ông liên hệ với bộ phận chuyên môn của cơ quan nơi ông làm việc để được giải đáp.

Do không có thông tin chi tiết về quá trình đóng BHXH đến thời điểm ông đủ điều kiện hưởng lương hưu nên BHXH Việt Nam chưa có căn cứ để trả lời cụ thể mức hưởng lương hưu của ông khi về hưu. Ông có thể cung cấp hồ sơ và liên hệ Cơ quan BHXH Bộ Quốc phòng để được trả lời đầy đủ các nội dung ông quan tâm.

Nguồn: Baochinhphu.vn
Từ khóa:

Các bài đã đăng