Hỏi đáp pháp luật

26/06/2018

Điều kiện được tính phụ cấp thâm niên nghề trong lương hưu

Ông Vũ Minh Tân nhập ngũ tháng 12/1974, công tác tại Đồn Biên phòng Cô Tô, tỉnh Quảng Ninh. Tháng 12/1981, ông chuyển ngành đi học tại Đại học Bách khoa Hà Nội. Cấp bậc khi ông chuyển ngành là chuẩn úy, Trung đội trưởng.

Từ tháng 6/1986 đến nay, ông công tác trong doanh nghiệp Nhà nước, tham gia BHXH đủ 5 chế độ. Tháng 8/2017, ông Tân đủ điều kiện nghỉ hưu.

Khi tính lương hưu của ông, BHXH Hải Phòng chỉ tính lương bình quân 5 năm cuối x 75%, không tính thêm phần thâm niên công tác trong quân đội và giải thích, trường hợp của ông chuyển ngành đi học nên phần lương hưu không được tính thâm niên 7% (7 năm trong quân đội).

Ông Tân hỏi, BHXH Hải Phòng tính lương hưu cho ông như trên có đúng không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo thông tin ông cung cấp, ông có thời gian phục vụ trong quân đội 7 năm, từ tháng 12/1974, đến tháng 12/1981 chuyển ngành đi học tại Đại học Bách khoa Hà Nội với cấp bậc khi chuyển ngành là chuẩn úy, nếu ông có đủ hồ sơ theo quy định thể hiện ông được chuyển ngành và thời gian trong quân đội đã được hưởng phụ cấp thâm niên nghề thì ông được tính phụ cấp thâm niên nghề trong lương hưu theo quy định tại Điều 11 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP ngày 10/5/2016 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đối với quân nhân.

Do BHXH Việt Nam không có hồ sơ của ông nên chưa có căn cứ trả lời  ông. Đề nghị ông cung cấp hồ sơ, liên hệ với cơ quan BHXH nơi cư trú để được xem xét, trả lời cụ thể.

Nguồn: Baochinhphu.vn
Các bài đã đăng