Hỏi đáp và tin tức

22/07/2019

Nghỉ hưu sớm hưởng lương với tỷ lệ thấp hơn

Người lao động có thể hưởng lương hưu trước tuổi 60 với tỷ lệ thấp hơn nếu có kết luận của Hội đồng Giám định y khoa bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên theo quy định tại Điểm a, b; Khoản 1, Điều 55; Khoản 3, Điều 56 Luật BHXH và Điều 17 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.

Bà Nguyễn Thị Ngọc Nhung (TPHCM) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp trường hợp sau:

Ông Nguyễn Tài 56 tuổi, làm việc trong điều kiện bình thường, bị bệnh ung thư, có 35 năm 2 tháng đóng BHXH.

Bà Nhung hỏi, ông Tài có đủ điều kiện để được hưởng lương hưu không? Nếu đủ điều kiện hưởng lương hưu thì tỷ lệ hưởng là bao nhiêu?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Điều 54 Luật BHXH và Khoản 1, Điều 18 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định điều kiện hưởng lương hưu đối với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường là: Có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên và đủ 60 tuổi đối với nam, đủ 55 tuổi đối với nữ.

Theo thông tin bà cung cấp, ông Nguyễn Tài 56 tuổi, làm việc trong điều kiện bình thường, mắc bệnh ung thư, có 35 năm 2 tháng đóng BHXH nên ông chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định nêu trên.

Ông Tài có thể hưởng lương hưu trước tuổi 60 với tỷ lệ thấp hơn (mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định bị giảm trừ 2%) nếu có kết luận của Hội đồng Giám định y khoa bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên theo quy định tại Điểm a, b; Khoản 1, Điều 55; Khoản 3, Điều 56 Luật BHXH và Điều 17 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH.

Tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng phụ thuộc vào thời điểm hưởng sau tháng có kết luận bị suy giảm khả năng lao động theo quy định tại Khoản 3, Điều 18 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH.

Nguồn: Baochinhphu.vn

Từ khóa:

Các bài đã đăng