Hỏi đáp pháp luật

08/11/2018

Phụ cấp thu hút trả theo thời gian công tác thực tế và không quá 5 năm

Mẹ của bà Đàm Thùy Phương (Cao Bằng) đang làm việc tại một phòng khám ở xã thuộc vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn, thuộc bệnh viện huyện, được hưởng phụ cấp thu hút 70%. Tháng 5/2018, mẹ bà Phương được điều động về bệnh viện huyện, nhưng chưa có quyết định bằng văn bản.

Tháng 10/2018, mẹ bà Phương nhận quyết định bằng văn bản, nhưng từ tháng 5/2018, mẹ bà đã bị cắt phụ cấp thu hút. Bà Phương hỏi, trường hợp mẹ bà bị cắt phụ cấp thu hút từ tháng 5/2018 khi chưa có quyết định như thế có đúng không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng – Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Đàm Thuỳ Phương như sau:

Chế độ phụ cấp thu hút bà Phương hỏi được hướng dẫn tại Khoản 1, Điểm a Khoản 3 và Khoản 4 Điều 3 Thông tư liên tịch số 06/2010/TTLT-BYT-BNV-BTC ngày 22/3/2010 của Bộ Y tế, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định số 64/2009/NĐ-CP  ngày 30/7/2009 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, viên chức y tế công tác ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn (có hiệu lực từ ngày 15/5/2010, tình trạng còn hiệu lực).

Theo đó, viên chức y tế, cán bộ, nhân viên quân y hiện đang công tác hoặc được cấp có thẩm quyền điều động đến công tác (kể cả những người mới tốt nghiệp được cấp có thẩm quyền tuyển dụng) tại các cơ sở y tế của Nhà nước ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương theo ngạch, bậc hoặc cấp bậc quân hàm hiện hưởng cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có).

Thời gian hưởng: Phụ cấp thu hút được tính trả cho thời gian công tác thực tế của cán bộ, viên chức y tế và cán bộ, nhân viên quân y tại các cơ sở y tế của Nhà nước ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn nhưng thời gian được hưởng phụ cấp thu hút không quá 5 năm.

Thời điểm được hưởng: Viên chức y tế, cán bộ, nhân viên quân y có quyết định điều động đến công tác (kể cả những người mới tốt nghiệp được cấp có thẩm quyền tuyển dụng) ở các cơ sở y tế của Nhà nước ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn kể từ ngày 15/9/2009 trở về sau thì thời điểm tính hưởng kể từ ngày đến nhận công tác tại cơ sở y tế.

Viên chức y tế, cán bộ, nhân viên quân y đã công tác tại các cơ sở y tế của Nhà nước ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn từ trước ngày 15/9/2009 và hiện vẫn tiếp tục công tác tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn thì thời điểm tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ ngày 15/9/2009.

Bà Đàm Thùy Phương phản ánh mẹ của bà đang làm việc tại một phòng khám ở xã thuộc vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn (trực thuộc bệnh viện huyện), được hưởng phụ cấp thu hút 70%. Đến tháng 5/2018 mẹ bà được điều động trở về bệnh viện huyện làm việc và thôi hưởng phụ cấp thu hút, nhưng đến tháng 10/2018 mẹ của bà Phương mới nhận được quyết định điều động. Bà Phương hỏi trường hợp mẹ của bà thôi hưởng phụ cấp thu hút từ tháng 5/2018 khi chưa có quyết định điều động bằng văn bản có đúng không?

Căn cứ Điểm a, Khoản 3, Điều 3 Thông tư liên tịch số 06/2010/TTLT-BYT-BNV-BTC, trường hợp mẹ của bà Phương thôi hưởng phụ cấp thu hút khi thôi công tác thực tế ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn, hoặc thôi hưởng phụ cấp thu hút khi đã hưởng đủ 5 năm là phù hợp quy định.

Nguồn: Baochinhphu.vn

Các bài đã đăng