Hỏi đáp và tin tức

16/08/2019

Tham gia nghĩa vụ công an nhân dân có tính đóng BHXH?

Ông Nguyễn Quốc Trạng tham gia nghĩa vụ công an nhân dân từ tháng 9/2015 đến tháng 9/2018. Ông ký hợp đồng lao động và đóng BHXH từ tháng 12/2018. Ông hỏi, thời gian ông tham gia nghĩa vụ có được tính đóng BHXH không? Hiện tại ông có được tính là đóng BHXH trên 6 tháng không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 1 Nghị định số 153/2013/NĐ-CP ngày 8/11/2013 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 68/2007/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, công an nhân dân; Điểm b, Khoản 2, Điều 2 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP ngày 10/5/2016 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân thì đối tượng là “hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên công an nhân dân được hưởng sinh hoạt phí”, “hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ công an nhân dân; học viên công an nhân dân đang theo học được hưởng sinh hoạt phí” thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Vì vậy, thời gian ông tham gia nghĩa vụ trong công an nhân dân từ tháng 9/2015 đến tháng 9/2018 thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Đề nghị ông liên hệ với đơn vị trước khi xuất ngũ để được nhận sổ BHXH, sau đó nộp cho cơ quan nơi đang làm việc để được cộng nối với quá trình đóng BHXH từ tháng 12/2018 đến nay.

Để biết quá trình tham gia BHXH của mình, ông có thể truy cập vào địa chỉ http://baohiemxahoi.gov.vn “Tra cứu trực tuyến “Tra cứu quá trình tham gia BHXH; soạn tin nhắn theo cú pháp TC BHXH [mã số BHXH] gửi 8179 để tra cứu thời gian đóng BHXH (ví dụ: TC BHXH 0110129425 gửi 8179) hoặc gọi tổng đài hỗ trợ 19009068.

Nguồn: Baochinhphu.vn
Từ khóa:

Các bài đã đăng