Hỏi đáp pháp luật

23/11/2017

Thủ tục hưởng phụ cấp kiêm nhiệm chức danh cán bộ cấp xã?

Ông Phan Văn Toại được bầu bổ sung chức danh Chủ tịch Công đoàn cơ sở xã Khánh An, huyện An Phú, tỉnh An Giang (nhiệm kỳ 2012-2015) theo Quyết định chuẩn y số 66/QĐ-LĐLĐ ngày 13/11/2012 của Liên đoàn lao động huyện An Phú và hưởng mức lương hệ số 1,5 tại UBND xã Khánh An.

Ngày 24/10/2013 ông Toại được bầu cử kiêm nhiệm chức danh Phó Chủ tịch (không chuyên trách) Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam xã Khánh An (nhiệm kỳ 2013-2018) theo Quyết định số 26/QĐ-MT-BTT ngày 31/10/2013 của Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện An Phú.

Ngày 29/5/2015 Liên đoàn lao động huyện An Phú ban hành Quyết định số 37/QĐ-LĐLĐ điều chỉnh nhiệm kỳ hoạt động của Công đoàn cơ sở trực thuộc từ 2012-2015 thành 2012-2017.

Ở nhiệm kỳ mới 2017-2022, ông tiếp tục tái cử chức danh trên theo Quyết định công nhận số 43/QĐ-LĐLĐ ngày 7/8/2017 của Liên đoàn lao động huyện An Phú.

Ông Toại hỏi, ông có được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm chức danh không? Thủ tục, cơ quan nào giải quyết?

Ngoài ra, tháng 1/2015 ông đã tốt nghiệp đại học. Vậy, ông Toại có được nâng lương theo bằng cấp không? Đến ngày 13/11/2017 ông đảm nhiệm chức danh cán bộ không chuyên trách đủ 5 năm, vậy có được chuyển sang công chức xã không?

Sở Nội vụ tỉnh An Giang có ý kiến như sau:

Theo trình bày của ông Toại, hiện ông đang giữ chức vụ Chủ tịch Công đoàn cơ sở xã Khánh An, huyện An Phú nằm trong chức danh người hoạt động không chuyên trách của xã.

Căn cứ Quyết định số 54/2010/QĐ-UBND ngày 9/11/2010 của UBND tỉnh An Giang về việc ban hành quy định chức danh và một số chế độ, chính sách đối với những người hoạt động không chuyên trách và lực lượng công an, quân sự các xã, phường, thị trấn, khóm, ấp thuộc tỉnh An Giang, thì ông được hưởng mức phụ cấp theo quy định của Chính phủ là 1,0 cộng mức trợ cấp của địa phương là 50% (tính trên mức lương cơ sở).

Về việc ông được bầu kiêm nhiệm chức danh Phó Chủ tịch không chuyên trách Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam xã (theo cơ cấu nhân sự Phó Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam xã được bố trí từ 2 đến 3 vị trí, trong đó có 1 Phó Chủ tịch chuyên trách và 1 Phó Chủ tịch không chuyên trách. Riêng 35 xã có đông đồng bào dân tộc được bầu thêm 1 Phó Chủ tịch chuyên trách. Hiện xã Khánh An không thuộc trong danh sách 35 xã dân tộc và đã bố trí đủ số lượng Phó Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc).

Đối chiếu Điều 5 Quyết định số 54/2010/QĐ-UBND ngày 9/11/2010 của UBND tỉnh An Giang, thì: “Những người hoạt động không chuyên trách mà kiêm nhiệm thêm chức danh không chuyên trách khác thì được hưởng mức phụ cấp kiêm nhiệm bằng 20% mức thu nhập của chức danh được phân công kiêm nhiệm (kể cả trường hợp cán bộ, công chức cấp xã kiêm nhiệm chức danh không chuyên trách)”.

Do chức danh ông Toại đang kiêm nhiệm không nằm trong 20 chức danh những người hoạt động không chuyên trách cấp xã, nên ông không được hưởng mức phụ cấp kiêm nhiệm theo quy định.

Liên quan đến nội dung ông hỏi đã tốt nghiệp đại học và có được nâng lương theo bằng cấp, do hiện tại ông đang giữ chức danh người hoạt động không chuyên trách tại xã, không phải là cán bộ, công chức nên không được hưởng lương, mà chỉ được hưởng phụ cấp và trợ cấp của địa phương theo mức đã được quy định tại Quyết định số 54/2010/QĐ-UBND.

Việc ông muốn chuyển sang công chức xã, ông phải thi tuyển (hoặc xét tuyển) theo nhu cầu nhân sự và trình độ chuyên môn phù hợp với chức danh công chức cần tuyển.

Việc tổ chức tuyển dụng, phương thức tuyển dụng do Chủ tịch UBND huyện xem xét quyết định (theo quy định tại Quyết định số 20/2014/QĐ-UBND ngày 22/4/2014 của Ủy ban nhân dân tỉnh ban hành quy chế tổ chức tuyển dụng công chức xã, phường, thị trấn trên địa bàn tỉnh An Giang).

Theo:daidoanket

Các bài đã đăng