Hỏi đáp pháp luật

08/01/2018

Vướng mắc khi triển khai chính sách với nhà giáo vùng khó

Ông Lê Văn Đam tốt nghiệp năm 1996 và được phân công về một trường học vùng thuận lợi của huyện Ba Chẽ, tỉnh Quảng Ninh. Tháng 9/2008, ông được điều động về trường tiểu học ở xã vùng đặc biệt khó khăn nhưng trong Quyết định không ghi rõ thời gian chuyển công tác.

Ông Đam đã được hưởng đủ 5 năm phụ cấp thu hút (hết tháng 8/2013), hiện ông vẫn làm việc tại trường tiểu học này. Ông Đam hỏi, trường hợp của ông có tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút theo Nghị định số 19/2013/NĐ-CP không? Cơ quan nào có trách nhiệm giải quyết?

Về vấn đề này, Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

Trong quá trình triển khai thực hiện Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn tại các đơn vị, địa phương trong tỉnh đang gặp phải một số khó khăn, vướng mắc cụ thể như sau:

– Việc xác định đối tượng nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục (đều là viên chức) thuộc diện “luân chuyển” để thực hiện chính sách: Do Luật Viên chức và các văn bản hướng dẫn không có quy định về việc luân chuyển viên chức (luân chuyển chỉ áp dụng đối với cán bộ, công chức) nên khi phân công, bố trí nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục trong Quyết định của cơ quan có thẩm quyền đều ghi: Thuyên chuyển; điều động; bổ nhiệm; điều động và bổ nhiệm. Vì vậy, việc sử dụng cụm từ “luân chuyển” trong Nghị  định số 19 không phù hợp với việc thay đổi vị trí công tác của viên chức từ nơi này sang nơi khác theo quy định tại Luật Viên chức.

– Việc xác định thời hạn luân chuyển: Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Thông tư liên tịch số 35/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 19/9/2013 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định 19: “Việc xác định đối tượng thuộc diện luân chuyển có thời hạn đến vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp quy định tại Nghị định số 19/2013/NĐ-CP căn cứ vào thời hạn luân chuyển ghi trong quyết định của cơ quan có thẩm quyền”. Tuy nhiên, trong thực tế Quyết định của cơ quan có thẩm quyền khi điều động, thuyên chuyển, bổ nhiệm, điều động và bổ nhiệm nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục lên công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn lại không ghi rõ thời hạn mà chỉ ghi “kể từ ngày…” do đó không có cơ sở để xác định đối tượng đã hết thời hạn công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn.

Hiện nay, Sở Giáo dục và Đào tạo, Sở Nội vụ phối hợp tham mưu Dự thảo để UBND tỉnh Quảng Ninh báo cáo và đề nghị Bộ Giáo dục và Đào tạo phối hợp với các Bộ, ngành có liên quan tham mưu, đề xuất báo cáo Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 19 để đảm bảo thống nhất các nội dung về việc quản lý, sử dụng viêc chức theo đúng quy định của Luật Viên chức.

Đồng thời, bổ sung quy định cụ thể các đối tượng không tiếp tục được hưởng chế độ phụ cấp thu hút; hướng dẫn về cách xác định đối tượng tiếp tục được hưởng chế độ phụ cấp thu hút; cách xác định ‘nơi ở’, ‘nơi làm việc cuối cùng’ của nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục được điều động, thuyên chuyển công tác đến vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn; Cho phép vận dụng trong trường hợp Quyết định của cơ quan có thẩm quyền không ghi rõ thời hạn luân chuyển thì căn cứ vào thời điểm ký Quyết định hoặc thời điểm thực hiện Quyết định để xác định thời hạn công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn của nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục.

Nguồn: Chinhphu.vn

Các bài đã đăng