Hỏi đáp pháp luật

08/06/2018

Xếp lương với cán bộ xã trúng cử sau thời gian bị kỷ luật

Bà Nguyễn Thị Dương (Hà Tĩnh) đề nghị hướng dẫn xếp lương với trường hợp cán bộ xã sau thời gian bị kỷ luật cách chức Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, nay trúng cử chức danh Chủ tịch Hội Nông dân xã.

Cụ thể, ông An được bầu là Bí thư Đoàn xã từ tháng 1/2007, thời điểm được bầu ông chưa có bằng chuyên môn và bằng lý luận chính trị, được xếp lương bầu cử. Đến tháng 4/2009, ông An có bằng lý luận chính trị. Năm 2013, ông được vận dụng xếp lương theo bằng lý luận chính trị, xếp ngạch cán sự. Đến tháng 4/2015 ông An được xếp lương hệ số 2,46.

Tháng 3/2015, ông An có bằng đại học nhưng chưa được xếp lương theo bằng đại học do đang trong thời gian xem xét kỷ luật. Tháng 10/2015, ông bị xử lý kỷ luật hình thức cách chức.

Tháng 3/2018, ông An trúng cử, giữ chức danh Chủ tịch Hội Nông dân xã, thời gian đóng BHXH ông chưa nhận chế độ một lần. Bà Dương hỏi, ông An sẽ được xếp lương như thế nào? Có được xếp lên bậc 2, hệ số 2,67 ngạch chuyên viên không hay xếp lại từ đầu bậc 1 hệ số 2,34?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng – Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Nguyễn Thị Dương như sau:

Theo Khoản 1 Điều 3 Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ, cán bộ cấp xã có các chức vụ sau đây: Bí thư, Phó Bí thư Đảng ủy; Chủ tịch, Phó Chủ tịch HĐND; Chủ tịch, Phó Chủ tịch UBND; Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam; Bí thư Đoàn TNCS Hồ Chí Minh; Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam; Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam (áp dụng đối với xã, phường, thị trấn có hoạt động nông, lâm, ngư, diêm nghiệp và có tổ chức Hội Nông dân Việt Nam) và Chủ tịch Hội Cựu chiến binh Việt Nam.

Trường hợp ông An, tháng 1/2009 được bầu cử giữ chức vụ Bí thư Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, khi chưa qua đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ, được xếp lương bậc 1 hệ số 1,75 chức danh Bí thư Đoàn xã, theo bảng lương chức vụ cán bộ cấp xã quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 92/2009/NĐ-CP.

Trong thời gian giữ chức vụ Bí thư Đoàn xã, tháng 4/2009 ông An có Bằng lý luận chính trị tương đương trình độ trung cấp. Năm 2013, ông An được chuyển xếp lương như công chức hành chính theo quy định tại Điểm d, Khoản 2 Điều 2 Thông tư liên tịch số 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTB&XH ngày 27/5/2010 của Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện Nghị định số 92/2009/NĐ-CP.

Tháng 4/2015, ông An hưởng lương bậc 4/12, hệ số 2,46, ngạch cán sự (mã số 01.004) Bảng lương số 2 Ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP. Tháng 10/2015, ông bị xử lý kỷ luật hình thức cách chức, không còn giữ chức vụ Bí thư Đoàn TNCS Hồ Chí Minh xã, vì vậy không còn là cán bộ chuyên trách cấp xã hưởng lương.

Theo luật sư, cán bộ chuyên trách cấp xã là người giữ chức vụ trong tổ chức chính trị – xã hội cấp xã do được bầu cử (hoặc do tổ chức cấp trên điều động trong trường hợp đặc biệt). Cán bộ chuyên trách cấp xã hết nhiệm kỳ mà không được tái bầu cử giữ chức vụ của nhiệm kỳ tiếp theo hoặc, đang trong nhiệm kỳ mà bị tổ chức bãi nhiệm, miễn nhiệm, kỷ luật cách chức, thì đương nhiên họ không còn địa vị cán bộ xã.

Trường hợp ông An bị kỷ luật cách chức cán bộ xã, đồng nghĩa với bị thôi việc. Thời gian đã đóng BHXH bắt buộc từ tháng 1/2009 đến tháng 10/2015 được bảo lưu, hoặc hưởng chế độ BHXH một lần theo quy định của pháp luật về BHXH.

Đến tháng 3/2018, ông An được bầu cử giữ chức vụ Chủ tịch Hội Nông dân xã. Do trước đó bị kỷ luật cách chức, thời gian đứt quãng 2 năm 6 tháng không làm cán bộ xã, nên ông An không thuộc trường hợp chuyển xếp lương khi có thay đổi trình độ đào tạo quy định tại Điểm đ, Khoản 2 Điều 2 Thông tư liên tịch số 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTB&XH.

Vào thời điểm được bầu cử Chủ tịch Hội Nông dân xã, ông An đã có Bằng đại học phù hợp. Căn cứ Điểm a, Khoản 2 Điều 2 Thông tư Liên tịch số 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTB&XH, ông được xếp lương bậc 1/9, hệ số 2,34, ngạch chuyên viên (mã số 01.003), Bảng lương số 2 ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP. Thời gian nâng bậc lương lần sau tính từ khi ông có quyết định công nhận kết quả bầu cử chức vụ Chủ tịch Hội Nông dân xã.

Thời gian đã đóng BHXH trước đây, ông An chưa nhận chế độ BHXH một lần, được cộng nối với thời gian đóng BHXH tiếp theo, dùng làm căn cứ tính hưởng các chế độ BHXH.

Nguồn: Baochinhphu.vn

Các bài đã đăng