Hỏi đáp và tin tức

Đơn vị sự nghiệp có được ký hợp đồng làm chuyên môn nghiệp vụ?

 Luật Viên chức và các văn bản hướng dẫn thi hành không quy định các đơn vị sự nghiệp công lập chưa tự bảo đảm chi thường xuyên được hợp đồng lao động làm chuyên môn nghiệp vụ.

14/09/2021

Facebook

Điều kiện xét nâng ngạch từ cán sự lên chuyên viên

Ông Vũ Mạnh Quang (Hưng Yên) đang giữ ngạch cán sự, đủ điều kiện thi nâng ngạch lên chuyên viên. Ông Quang hỏi, ông đã 2 lần đạt danh hiệu Chiến sĩ thi đua cơ sở thì có được xét nâng ngạch từ cán sự lên chuyên viên theo Khoản 2 Điều 31 Nghị định […]

14/09/2021

Facebook

Đề xuất quy định xét thăng hạng giáo viên phổ thông công lập

Bộ Giáo dục và Đào tạo đang lấy ý kiến góp ý của nhân dân với dự thảo Thông tư quy định tiêu chuẩn, điều kiện thi hoặc xét thăng hạng; nội dung, hình thức và việc xác định người trúng tuyển trong kỳ xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non, phổ thông […]

11/09/2021

Facebook

Hưởng trợ cấp lần đầu tại thời điểm nhận công tác

Bà Nguyễn Thị Bích Phượng có hộ khẩu thường trú tại xã Vĩnh Quới, thị xã Ngã Năm, tỉnh Sóc Trăng, là xã đặc biệt khó khăn. Năm 2014 bà làm cán bộ hoạt động không chuyên trách ở UBND xã, không được hưởng chính sách ưu đãi.

10/09/2021

Facebook

Xếp lương công chức Quản lý thị trường theo 4 ngạch

Đây là đề xuất của Bộ Công Thương tại dự thảo Thông tư quy định mã số, tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ và xếp lương đối với các ngạch công chức Quản lý thị trường.

08/09/2021

Facebook

Giữ hạng nào cần có chứng chỉ bồi dưỡng chức danh hạng đó?

Viên chức hiện đang giữ chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hạng III không yêu cầu phải có chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hạng III

08/09/2021

Facebook

Mức lương, phụ cấp của công chức tập sự

Công chức phải trải qua thời gian tập sự để trở thành công chức chính thức. Vậy trong thời gian tập sự, công chức có được hưởng nguyên lương không? Phụ cấp thế nào?

08/09/2021

Facebook

Có cần làm hồ sơ xét chuyển công chức xã thành công chức huyện?

Ông Nguyễn Văn Trường (Quảng Nam) là công chức được Ban Tổ chức Tỉnh ủy tuyển dụng năm 2004, phân công ở cấp huyện, bổ nhiệm làm cấp phó 1 ban Đảng giúp việc của Huyện ủy, hưởng lương ngạch chuyên viên chính từ tháng 2/2018

06/09/2021

Facebook

2 trường hợp công chức vừa được tuyển dụng đã hưởng lương bậc 2

Hiện nay, có 2 đối tượng công chức vừa được tuyển dụng đã hưởng lương bậc 2 là công chức có trình độ thạc sĩ và công chức viên trung cấp có trình độ từ cao đẳng trở lên.

01/09/2021

Facebook

Chức danh nghề của nhân viên thiết bị trường đại học

Bà Lê Thị Lâm (Nghệ An) hỏi, nhân viên thiết bị thí nghiệm tại trường đại học, có trình độ từ đại học trở lên, đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn nghề nghiệp tương tự như quy định trong Thông tư số 08/2019/TT-BGDĐT thì được xếp chức danh nghề nghiệp là gì và hưởng […]

25/08/2021

Facebook

Chế độ trợ cấp lần đầu chỉ thực hiện một lần

Bà Hoàng Thị Liên (Bắc Kạn) được tuyển dụng năm 2007, trước khi Nghị định số 116/2010/NĐ-CP về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn được ban […]

19/08/2021

Facebook

Chuyển sang dạy tiểu học có phải bồi dưỡng lại chức danh nghề?

Ông Nguyễn Quang Anh (Bắc Ninh) là giáo viên trung học cơ sở, đã có chứng chỉ chức danh nghề nghiệp hạng 2 và hưởng lương theo chức danh này. Năm học 2020 – 2021, ông được điều động sang trường tiểu học.

18/08/2021

Facebook

Có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm bậc 1 được dạy cấp học nào?

Ông Nguyễn Thành Trung, tốt nghiệp cao đẳng ngành Công nghệ thông tin trường Đại học Khoa học tự nhiên TPHCM năm 2015. Ông học lớp bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm bậc 1 của trường Cao đẳng Sư phạm kỹ thuật Vĩnh Long, hình thức  tập trung 1 tháng và được cấp giấy chứng […]

17/08/2021

Facebook

Nghị định 68/2000/NĐ-CP về chế độ hợp đồng vẫn còn hiệu lực

Ông Đinh Xuân Phóng được ký hợp đồng lao động theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP ngày 15/8/2012 tại đơn vị sự nghiệp công lập thuộc Sở Y tế Ninh Bình. Từ ngày 15/1/2019, Nghị định 161/2018/NĐ-CP có hiệu lực thi hành.

12/08/2021

Facebook

Xếp loại viên chức khi có quyết định kỷ luật

Theo quy định, viên chức khi có hành vi vi phạm trong quá trình thực thi nhiệm vụ bị xử lý kỷ luật trong năm đánh giá thì tiêu chí xếp loại chất lượng viên chức ở mức không hoàn thành nhiệm vụ.

11/08/2021

Facebook

Nguyên tắc xếp lương theo chức danh nghề nghiệp chuyên viên ngành TDTT

Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch đang dự thảo Thông tư quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và xếp lương viên chức chuyên ngành thể dục thể thao

11/08/2021

Facebook

Thế nào là trường hợp đặc biệt trong tuyển dụng công chức?

Bà Lý Thị Kiều Trang (Bến Tre) tốt nghiệp đại học chuyên ngành kế toán, đã đủ 5 năm làm vị trí kế toán cho công ty tư nhân và có đóng BHXH bắt buộc. Vậy bà có đủ điều kiện xét tuyển công chức theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 21 […]

07/08/2021

Facebook

Bộ Tài chính đang lấy ý kiến góp ý của nhân dân đối với dự thảo Thông tư quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí tuyển dụng, dự thi nâng ngạch, thăng hạng công chức, viên chức.

Theo dự thảo, người đủ điều kiện tham gia tuyển dụng (bao gồm: Thi tuyển, xét tuyển); công chức, viên chức đủ điều kiện dự thi nâng ngạch công chức, thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức thì phải nộp phí theo quy định tại Thông tư này.

05/08/2021

Facebook

Tiêu chuẩn, điều kiện thi thăng hạng viên chức chuyên ngành KHCN

Bộ Khoa học và Công nghệ (KH&CN) đang dự thảo Thông tư quy định tiêu chuẩn, điều kiện thi hoặc xét thăng hạng; nội dung, hình thức và việc xác định người trúng tuyển trong kỳ xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành KHCN.

05/08/2021

Facebook

Phải đủ 5 năm có trình độ chuyên môn phù hợp với vị trí việc làm?

Tiêu chuẩn, điều kiện để được xem xét, tiếp nhận vào công chức yêu cầu phải đủ 5 năm có trình độ chuyên môn phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển và đủ 5 năm trở lên làm công việc phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển.

03/08/2021

Facebook

Đề xuất về phí tuyển dụng, dự thi nâng ngạch công chức, viên chức

Bộ Tài chính đang lấy ý kiến góp ý của nhân dân đối với dự thảo Thông tư quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí tuyển dụng, dự thi nâng ngạch, thăng hạng công chức, viên chức.

02/08/2021

Facebook

Từ 1-8, chính thức bỏ chứng chỉ ngoại ngữ, tin học với công chức hành chính

Thông tư số 02/2021 của Bộ Nội vụ có hiệu lực từ ngày 1-8, chính thức bỏ chứng chỉ ngoại ngữ, tin học với công chức hành chính.

02/08/2021

Facebook

Cách tính thời gian giữ chức danh để thăng hạng viên chức

Thời gian giữ chức danh nghề nghiệp bác sĩ (hạng III) để được thi thăng hạng lên chức danh nghề nghiệp bác sĩ (hạng II) được tính từ thời điểm viên chức đó được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp hạng III cho đến thời điểm hết hạn đăng ký dự thi.

26/07/2021

Facebook

Viên chức biệt phái có được hưởng phụ cấp khu vực?

Viên chức biệt phái được bảo đảm tiền lương, nếu công tác tại miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng chính sách hỗ trợ theo quy định của Chính phủ.

26/07/2021

Facebook

Có tính thời gian làm giáo viên hợp đồng khi xét thăng hạng?

Ông Nguyễn Văn Nam (Đắk Lắk) là giáo viên hợp đồng tại trường THCS, đóng BHXH từ tháng 4/2012. Tháng 9/2020, ông được tuyển dụng đặc cách, xếp lương bậc 3/10, hệ số 2,72; chức danh nghề nghiệp giáo viên THCS hạng III; mã số V.07.04.12. Thời gian tính nâng bậc lương lần sau kể […]

26/07/2021

Facebook