Hỏi đáp và tin tức

30/03/2020

Cán bộ không chuyên trách cấp xã có được công tác phí?

Theo ý kiến của cử tri tỉnh Phú Yên, chế độ phụ cấp với người hoạt động không chuyên trách cấp xã còn thấp, đồng thời không được hưởng công tác phí khi đi công tác. Cử tri đề nghị xem xét, sửa đổi Thông tư số 40/2017/TT-BTC theo hướng cho đối tượng này được hưởng chế độ công tác phí khi đi công tác để hỗ trợ một phần chi phí khi thực hiện nhiệm vụ được giao.

Bộ Tài chính trả lời cử tri tỉnh Phú Yên như sau:

Về chế độ đối với những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã được áp dụng theo quy định tại Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã; Nghị định số 29/2013/NĐ-CP ngày 8/4/2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 92/2009/NĐ-CP của Chính phủ và Nghị định số 34/2019/NĐ-CP ngày 24/4/2019 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số quy định về cán bộ, công chức cấp xã và người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn, tổ dân phố.

Về công tác phí, tại điểm a khoản 2 Điều 1 Thông tư số 40/2017/TT-BTC ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính về quy định chế độ công tác phí, chế độ chi hội nghị có quy định:

“a. Đối với chế độ công tác phí:

– Cán bộ, công chức, viên chức, lao động hợp đồng theo quy định của pháp luật làm việc tại các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, các tổ chức hội sử dụng kinh phí do ngân sách nhà nước hỗ trợ.

– Đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp khi tham gia hoạt động của Hội đồng nhân dân”.

Như vậy, cán bộ không chuyên trách cấp xã không được hưởng chế độ công tác phí khi đi công tác theo quy định tại Thông tư số 40/2017/TT-BTC.

Tại khoản 8, khoản 9 Điều 3 Thông tư số 40/2017/TT-BTC ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính quy định:

“8. Đối với đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp và các đại biểu được Thường trực Hội đồng nhân dân các cấp mời tham dự kỳ họp Hội đồng nhân dân, họp các Ban của Hội đồng nhân dân, giám sát, tiếp xúc cử tri và đi công tác thực hiện các nhiệm vụ khác của đại biểu Hội đồng nhân dân thì Thường trực Hội đồng nhân dân cấp nào mời có trách nhiệm thanh toán tiền công tác phí từ nguồn kinh phí hoạt động của Hội đồng nhân dân cấp đó.

9. Trường hợp cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được các cơ quan tiến hành tố tụng mời ra làm nhân chứng trong các vụ án có liên quan đến công việc chuyên môn, thì cơ quan tiến hành tố tụng thanh toán chi phí đi lại và các chi phí khác theo quy định của pháp luật từ nguồn kinh phí của cơ quan tiến hành tố tụng”.

Đồng thời, tại khoản 1 Điều 9 Thông tư này quy định:

“1. Trường hợp cơ quan, đơn vị có nhu cầu trưng tập cán bộ, công chức, viên chức và người lao động thuộc cơ quan, đơn vị khác đi phối hợp công tác liên ngành nhằm thực hiện nhiệm vụ chính trị của cơ quan, đơn vị đó; trưng tập tham gia các đề tài nghiên cứu cơ bản thì cơ quan, đơn vị chủ trì đoàn công tác có trách nhiệm thanh toán toàn bộ chi phí cho đoàn công tác gồm: Tiền chi phí đi lại, phụ cấp lưu trú, tiền thuê phòng nghỉ tại nơi đến công tác theo mức chi quy định tại quy chế chi tiêu nội bộ của cơ quan, đơn vị chủ trì”.

Căn cứ các quy định trên, trường hợp người hoạt động không chuyên trách cấp xã được mời tham gia các nhiệm vụ nêu trên hoặc tham gia các đoàn công tác phối hợp liên ngành, liên cơ quan thì được cơ quan, đơn vị chủ trì đoàn công tác thanh toán tiền công tác phí theo quy định.

Nguồn: Baochinhphu.vn

Từ khóa:

Các bài đã đăng