Hỏi đáp và tin tức

20/01/2022

Đơn vị sự nghiệp có thể quy định lại thời giờ làm việc

Ông Vương Ninh là lao động hợp đồng theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP tại đơn vị y tế công lập thuộc Sở Y tế, thời gian làm việc 40 giờ/tuần (nghỉ thứ Bảy, Chủ nhật). Nay ông ký lại hợp đồng theo Nghị định số 161/2018/NĐ-CP, thời gian làm việc 48 giờ/tuần (nghỉ Chủ nhật). Ông Ninh hỏi, như vậy có đúng quy định không?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 105 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định, thời giờ làm việc bình thường không quá 8 giờ trong 1 ngày và không quá 48 giờ trong 1 tuần.

Người sử dụng lao động có quyền quy định thời giờ làm việc theo ngày hoặc tuần nhưng phải thông báo cho người lao động biết; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 1 ngày và không quá 48 giờ trong 1 tuần.

Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ đối với người lao động.

Căn cứ quy định nêu trên, đơn vị sự nghiệp công lập có quyền quy định lại thời giờ làm việc, áp dụng đối với người lao động theo hợp đồng lao động, một tuần không quá 48 giờ, tương ứng với thời giờ làm việc bình thường trong một ngày là 8 giờ; mỗi tuần làm việc 6 ngày từ thứ Hai đến hết thứ Bảy.

Thực hiện Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ngày 29/11/2018 sửa đổi bổ sung Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ, người lao động theo hợp đồng lao động trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập đang xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP, được chuyển sang ký hợp đồng lao động mới theo quy định của Bộ luật Lao động. Tại hợp đồng lao động mới, người lao động và người sử dụng lao động thỏa thuận về việc làm có trả công, tiền lương, thời giờ làm việc, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

Mức lương trong hợp đồng lao động mới được xác định không thấp hơn mức tiền lương hiện hưởng tại thời điểm ký hợp đồng lao động mới (mức tiền lương hiện hưởng được xác định bằng hệ số lương hiện hưởng nhân với mức lương cơ sở cộng với các khoản phụ cấp đang hưởng tại thời điểm ký hợp đồng lao động mới).

Nếu trong hợp đồng lao động mới, người sử dụng lao động và người lao động có thỏa thuận tuần làm việc 48 giờ; làm việc 6 ngày mỗi tuần từ thứ Hai đến hết thứ Bảy; mỗi ngày không quá 8 giờ là không trái với quy định tại Điều 105 Bộ luật Lao động. Tuy nhiên, Nhà nước vẫn khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ đối với người lao động.

Nguồn: Baochinhphu.vn

Từ khóa:

Các bài đã đăng