Hỏi đáp và tin tức

20/01/2022

Viên chức có được thành lập, quản lý doanh nghiệp?

Tôi có nghe một số thông tin về việc viên chức không được thành lập, quản lý doanh nghiệp. Xin hỏi, pháp luật quy định về vấn đề này ra sao?

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 17 Luật Doanh nghiệp, cán bộ, công chức, viên chức (theo quy định của Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức) không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam. Theo quy định, viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

Về chế tài xử phạt, theo Điều 29 Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư, hành vi đăng ký thành lập doanh nghiệp mà theo quy định của pháp luật không có quyền thành lập doanh nghiệp sẽ bị phạt tiền từ 5- 10 triệu đồng.

Ngoài ra, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả gồm: buộc đăng ký thay đổi thành viên hoặc cổ đông đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do tổ chức là chủ sở hữu, công ty cổ phần và công ty hợp danh đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 1 điều này; buộc thay đổi thành viên đối với tổ chức, cá nhân góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp theo quy định đối với hành vi vi phạm tại điểm b khoản 1 điều này.

Nguồn: baovinhlong.com.vn

Từ khóa:

Các bài đã đăng